Bằng Trung cấp nghề là gì? Bằng Trung cấp nghề có giá trị như thế nào?
- Tin tức

Bằng Trung cấp nghề là gì? Bằng Trung cấp nghề có giá trị như thế nào?

Sau khi hoàn thành hệ đào tạo Trung cấp nghề, học sinh sẽ được cấp bằng Trung cấp nghề theo quy định. Vậy bằng Trung cấp nghề là gì? Bằng Trung cấp nghề có giá trị như thế nào? Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

1. Bằng Trung cấp nghề là gì?

Trung cấp nghề là hình thức đào tạo chính quy với mục đích đào tạo nghề nghiệp cho những học viên muốn có nghề trong tay để có thể xin việc làm luôn. Sau khi hoàn thành chương trình đào tạo, học sinh sẽ được cấp bằng trung cấp nghề theo quy định của Bộ Giáo dục và đào tạo hay Bộ Lao động TB&XH tuỳ cơ sở đào tạo.

Bằng Trung cấp nghề là gì? Bằng Trung cấp nghề có giá trị như thế nào?
Bằng Trung cấp nghề được cấp cho những thí sinh hoàn thành chương trình đào tạo hệ học này

Theo quy định tuyển sinh đào tạo 2017 , học sinh tốt nghiệp THCS đăng ký học trung cấp nghề có 2 lựa chọn :

Học trung cấp nghề : Chỉ học chuyên môn mà không cần học bổ túc văn hóa – có bằng trung cấp nghề sau khi đã tốt nghiệp .

Học trung cấp nghề và học thêm bổ túc văn hóa , thời gian đào tạo lâu hơn so với chỉ học nghề , nhưng sau khi tốt nghiệp ngoài bằng trung cấp nghề thì còn có thêm cả bằng tốt nghiệp bổ túc văn hóa .

2. Bằng Trung cấp nghề có giá trị như thế nào?

Cũng giống như bằng của các hệ học khác như Đại học và Cao đẳng, bằng trung cấp nghề có giá trị chứng thực tay nghề và trình độ chuyên môn của người học.

Theo đó, người được cấp bằng đã trải qua quá trình học tập, rèn luyện bài bản và có đầy đủ các kiến thức chuyên môn cũng như kỹ năng nghiệp vụ nghề.

Bên cạnh đó, chương trình đào tạo hệ Trung cấp nghề thường chú trọng đến thời gian thực hành, lý thuyết lồng ghép, đan xen với thực hành bám sát yêu cầu thực tiễn của nhà tuyển dụng. Điều này giúp học sinh có cái nhìn thực tế về công việc và tích lũy kinh nghiệm, đảm bảo có thể đáp ứng công việc của doanh nghiệp ngay sau khi ra trường. Đây là một lợi thế rất lớn cho sinh viên hệ Trung cấp, bởi doanh nghiệp hiện nay rất ưu tiên các ứng viên không cần qua đào tạo lại.

Bằng Trung cấp nghề cũng tạo cơ hội để học sinh tìm kiếm cơ hội việc làm. Hiện nay, điều kiện tuyển sinh của hệ Trung cấp khá đơn giản và mở rộng với nhiều đối tượng ở mọi độ tuổi khác nhau, từ những bạn học sinh tốt nghiệp THCS, tốt nghiệp THPT đến đối tượng như học văn bằng 2, người đi làm…Chính vì vậy, chỉ vừa tốt nghiệp THCS sẽ có cơ hội hoàn thành chương trình học phổ thông ngay trong chương trình trung cấp.

Bằng Trung cấp nghề là gì? Bằng Trung cấp nghề có giá trị như thế nào?
Bằng Trung cấp nghề chứng thực tay nghề và trình độ chuyên môn của người học

Bên cạnh đó, thời gian đào tạo Trung cấp chỉ kéo dài tối đa 3 năm đối với những bạn học Trung cấp sau khi tốt nghiệp cấp 2. Nhờ vậy, so với những bạn đồng trang lứa chọn lựa bậc học khác, bạn sẽ có nhiều lợi thế hơn khi được tiếp xúc với công việc từ sớm, có cơ hội rèn luyện tay nghề thành thạo và tích lũy nhiều kinh nghiệm thực tế. Vì thế, bạn sẽ dễ tìm được việc làm và nhanh chóng thăng tiến trong công việc.

>>> Xem ngay Trung cấp Trường Sơn BMT để tham khảo trường đào tạo hệ Trung cấp uy tín.

Bằng Trung cấp nghề có tương đương bằng THPT?

Khoản 3, Điều 6 Luật Giáo dục 1998 quy định, “Giáo dục nghề nghiệp có trung học chuyên nghiệp và dạy nghề”.

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 33 của Luật này, “học hết chương trình trung học chuyên nghiệp, có đủ điều kiện theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo thì được dự thi và nếu đạt yêu cầu thì được cấp bằng tốt nghiệp trung học chuyên nghiệp; nếu học chương trình dạy nghề dài hạn thì được cấp bằng tốt nghiệp đào tạo nghề”.

Ngày 1/1/2006, Luật Giáo dục 2005 thay thế Luật Giáo dục 1998. Luật Giáo dục 2005 có một số điểm mới liên quan đến giáo dục nghề nghiệp, cụ thể trung học chuyên nghiệp đổi thành trung cấp chuyên nghiệp; dạy nghề được phân theo 3 trình độ: sơ cấp (thực hiện dưới 1 năm), trung cấp, cao đẳng.

Điều 37 Luật Giáo dục 2005 về văn bằng chứng chỉ đối với giáo dục nghề nghiệp quy định, nếu “học hết chương trình trung cấp chuyên nghiệp, có đủ điều kiện theo quy định của Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo thì được dự thi và nếu đạt yêu cầu thì được cấp bằng tốt nghiệp trung cấp chuyên nghiệp”.

Trường hợp “học hết chương trình dạy nghề trình độ trung cấp, có đủ điều kiện theo quy định của Thủ trưởng cơ quan quản lý Nhà nước về dạy nghề thì được dự thi và nếu đạt yêu cầu thì được cấp bằng tốt nghiệp trung cấp nghề…”

Như vậy, bằng Trung cấp nghề tương đương với Bằng tốt nghiệp THPT và sau khi hoàn thành chương trình học, học sinh được phép thi vào các trường Cao đẳng, Đại học.

Rate this post